Wikipedia
yowiki
https://yo.wikipedia.org/wiki/Oj%C3%BAew%C3%A9_%C3%80k%E1%BB%8D%CC%81k%E1%BB%8D%CC%81
MediaWiki 1.47.0-wmf.1
first-letter
Amóhùnmáwòrán
Pàtàkì
Ọ̀rọ̀
Oníṣe
Ọ̀rọ̀ oníṣe
Wikipedia
Ọ̀rọ̀ Wikipedia
Fáìlì
Ọ̀rọ̀ fáìlì
MediaWiki
Ọ̀rọ̀ mediaWiki
Àdàkọ
Ọ̀rọ̀ àdàkọ
Ìrànlọ́wọ́
Ọ̀rọ̀ ìrànlọ́wọ́
Ẹ̀ka
Ọ̀rọ̀ ẹ̀ka
Èbúté
Ọ̀rọ̀ èbúté
Ìwé
Ọ̀rọ̀ ìwé
TimedText
TimedText talk
Module
Module talk
Event
Event talk
Oúnjẹ
0
71489
620324
609934
2026-05-10T00:05:01Z
Fasanu Omowumi Opeyemi
33977
Atunse
620324
wikitext
text/x-wiki
[[File:Good Food Display - NCI Visuals Online.jpg|thumb|Àwọn èròjà Oúnjẹ]]
[[Fáìlì:Nigerian Cheesy Sausage Masa.jpg|thumb|[[Oúnjẹ ti Nigeria]]]]
'''Oúnjẹ''' jẹ́ ohun tí a lè jẹ tàbí mú láti fún ara wa ní okun, Oúnjẹ máa ń sáábà ní eka afùn ni ló kún,ti olóyìnbó pé ní 'carbohydrate', [[ọ̀rá]] àti àwọn ohun aṣara lóore mìíràn ti ó ṣe pàtàkì fún ìtọ́jú , ìdàgbàsókè pẹlú agbára tí ó yẹ fún ara. A má ń sábà rí oúnjẹ ní ara [[ewéko]], [[ẹranko]] tàbí elu(fungi), ó sì má ń nilo yíyí padà láti so di nkán tí o ṣé je. Óúnjẹ kìí ṣe fún [[ènìyàn]] nìkan, ẹranko àti ewéko náà ń jeun. Àwọn ewéko ń rí óúnjẹ wọn nípasẹ̀ agbára [[Oòrùn]] ( Co<sub>2</sub> àti omi). A nílò oúnje láti wà láàyè, bí ó ti lẹ̀ jé wípé ènìyàn lè wà láàyè fún oṣù kan sí mejì láì jeun.ṣugbọ́n sibẹ oúnjẹ ṣe pàtàkì púpọ̀.<ref name="Barrell 2020">{{cite web | last=Barrell | first=Amanda | title=How long can you go without food? Survival, effects, and more | website=Medical and health information | date=2020-03-17 | url=https://www.medicalnewstoday.com/articles/how-long-can-you-go-without-food | access-date=2022-02-20}}</ref>
Apẹrẹ óúnjẹ ni [[ìrẹsì]], [[iṣu]], [[ẹ̀wà]], [[iyán|iyán, àmàlà, èfó]] àti béè béè lọ
== Otún Le Ka Èyí ==
• [[Àìjẹ̀un-dáradára|Àìjeun dáradára]]
==Àwon Ìtókasí==
{{Reflist}}
mgjwaa92tndwk7o113ktdcyb0cjbo2n
14566 Hokuleʻa
0
72997
620325
563094
2026-05-10T00:08:35Z
Kwamikagami
897
620325
wikitext
text/x-wiki
'''14566 Hōkūleʻa''' jẹ́ [[minor planet|plánẹ́tì kékeré]] ní [[asteroid belt|ibi ìgbàjá ástẹ́rọ́ìdì]].
{{ekunrere}}
==Itokasi==
{{reflist}}
{{Minor planets navigator}}
[[Ẹ̀ka:Àwọn ástẹ́rọ́ìdì]]
6b6h7z9p89cbu8jk5y8s1averohyxyl
Ọ̀ráńgùn
0
80248
620326
2026-05-10T01:25:08Z
Royalesignature
26633
O ti ṣẹ̀dá àyọkà nípa ṣíṣe ògbufọ̀ ojú-ewé "[[:en:Special:Redirect/revision/1353314689|Orangun]]"
620326
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}<templatestyles src="Module:Hatnote/styles.css"></templatestyles>
<references />
'''Orangun''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí olu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorubaland]], èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà|Nigeria]] .
A le tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà|Oduduwa]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọba). A sọtẹ́lẹ̀ tiwa wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Oduduwa, ni a ń pè ní Fagbamila tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ 16) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọtọ́.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ogbo mi mo ona" tàbí "Ogbo mo ona", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ogbo ọ̀nà", tàbí "Ogbo mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).
Ìtumọ̀ Ogbo yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ráńgún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ila Orangun]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ila|Ila]] ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Oke-Ila]] Orangun, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ oyè náà yí padà sí Oke-Ila Orangun. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Orangun méjì tó ń jọba ní Oke-Ila àti Ila jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ila Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
pch4ivztn14635ak8ktzm8q69ta5pwt
620327
620326
2026-05-10T01:29:50Z
Royalesignature
26633
620327
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Orangun''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí olu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorubaland]], èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà|Nigeria]] .
A le tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà|Oduduwa]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọba). A sọtẹ́lẹ̀ tiwa wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Oduduwa, ni a ń pè ní Fagbamila tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ 16) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọtọ́.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ogbo mi mo ona" tàbí "Ogbo mo ona", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ogbo ọ̀nà", tàbí "Ogbo mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).
Ìtumọ̀ Ogbo yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ráńgún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ila Orangun]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ila|Ila]] ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Oke-Ila]] Orangun, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ oyè náà yí padà sí Oke-Ila Orangun. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Orangun méjì tó ń jọba ní Oke-Ila àti Ila jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ila Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
s5guwcwmbqmn8rk77qetlez9m1f4ozk
620328
620327
2026-05-10T01:33:50Z
Royalesignature
26633
/* Ìtàn */
620328
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Orangun''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí olu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorubaland]], èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà|Nigeria]] .
A le tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà|Oduduwa]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọba). A sọtẹ́lẹ̀ tiwa wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Oduduwa, ni a ń pè ní Fagbamila tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ 16) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọtọ́.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ogbo mi mo ona" tàbí "Ogbo mo ona", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ogbo ọ̀nà", tàbí "Ogbo mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref>
Ìtumọ̀ Ogbo yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ráńgún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ila Orangun]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ila|Ila]] ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Oke-Ila]] Orangun, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ oyè náà yí padà sí Oke-Ila Orangun. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Orangun méjì tó ń jọba ní Oke-Ila àti Ila jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ila Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
97wdsm92282v76xf5yqhyzsj7hd9vs2
620329
620328
2026-05-10T01:35:45Z
Royalesignature
26633
/* Ìtàn */
620329
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Orangun''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí olu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorubaland]], èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà|Nigeria]] .
A le tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà|Oduduwa]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọba). A sọtẹ́lẹ̀ tiwa wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Oduduwa, ni a ń pè ní Fagbamila tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ 16) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọtọ́.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ogbo mi mo ona" tàbí "Ogbo mo ona", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ogbo ọ̀nà", tàbí "Ogbo mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ogbo yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ráńgún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ila Orangun]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ila|Ila]] ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Oke-Ila]] Orangun, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Orangun lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ oyè náà yí padà sí Oke-Ila Orangun. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Orangun méjì tó ń jọba ní Oke-Ila àti Ila jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ila Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
t1ldm5vb59kjckmj7spqjbafkwf729w
620330
620329
2026-05-10T06:19:58Z
Fasanu Omowumi Opeyemi
33977
Àmì ohun
620330
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá A sọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Òràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Òràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ padà sí Òkè-ìlá Òràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Òràngún méjì tó ń jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
f1aoep06s4t4qfzo7lcrtv5v17hcgfw
620331
620330
2026-05-10T07:03:00Z
Tajudeen Abdullahi Olaoluwa
34084
620331
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìgbómìnà, ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá A sọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Òràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Òràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ padà sí Òkè-ìlá Òràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Òràngún méjì tó ń jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
b2nsnue9g30oq1ees6sjyyjzm29wwpq
620332
620331
2026-05-10T07:36:42Z
Tajudeen Abdullahi Olaoluwa
34084
Àmín
620332
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè òtọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Òràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Òràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ padà sí Òkè-ìlá Òràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Òràngún méjì tó ń jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
jb2r4p91f8wo3bpbq4gidyubzma5cw9
620333
620332
2026-05-10T07:41:26Z
Tajudeen Abdullahi Olaoluwa
34084
620333
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Òràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba Igbomina àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Kayode Adedeji Oyedotun ni Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi í ṣe adé ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn-ún láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yẹ fún ìtẹ́.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Òràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Òràngún lọ́wọ́lọ́wọ́ ni Oba Adedokun Omoniyi Abolarin, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin tí orúkọ padà sí Òkè-ìlá Òràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Òràngún méjì tó ń jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá Yara ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn-ún ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
dhwb8tchdxjeqrfldidn7ka6r5iw09z
620334
620333
2026-05-10T07:43:30Z
Aisha Adeshewa
34151
Mo ṣe àtúnṣe awọn Àmì ohùn ati bi ase n kò awọn ọ̀rọ̀
620334
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Ada, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
d9888q54yhorjvjuj2edkz8j0c3608o
620335
620334
2026-05-10T07:45:52Z
Tajudeen Abdullahi Olaoluwa
34084
620335
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
8ns1ou2citmsa3t3zt7xill8f7xfgx8
620336
620335
2026-05-10T08:47:26Z
Saidelo
33975
620336
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ìtàn àròsọ Yorùbá, ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ kan ṣoṣo ti Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mo ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
joq1r8xrretop0h54t29a9z1bt2dpfx
620337
620336
2026-05-10T08:53:30Z
Saidelo
33975
620337
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà ,tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láàárín àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
ljggzdtgj6h69domuxi3m1pudq6aexb
620338
620337
2026-05-10T08:56:59Z
Saidelo
33975
620338
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún of Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbaá Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà ,tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láárin àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ láti ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
d8ieuuier6dxo0575dvwkdlev3v4f71
620339
620338
2026-05-10T09:16:23Z
Saidelo
33975
Àtúnṣe àmì ohùn àti àwọn gbólóhùn
620339
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún tí Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìlà Ọ̀ràngún , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé sí orí ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ ẹ́. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti lọ tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbà ) Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà ,tí a sì ń pè ní Òràngún. Orúkọ àpèlé náà jẹ́ ìdàpọ̀ ti Ọ̀ràn mí gún, tí ó túmọ̀ sí "ipò mi pé", bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtumọ̀ mìíràn wà ṣùgbọ́n tí kò ṣeé lóye.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe ọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láárin àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ láti ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
cbe43ibxzky7lohmb1m1bucn921xho8
620340
620339
2026-05-10T09:25:15Z
Saidelo
33975
Àfikún gbólóhùn
620340
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún tí Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìlà Ọ̀ràngún , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé sí orí ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ ẹ́. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti lọ tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbà ) Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Òràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ìgbà àtijọ́. Ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà ,tí a sì tún mọ s
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ-ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Òràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbo" láti fi ṣe atọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbo" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbo" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà|Igbomina]] " (láti inú "Ògbò mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Òràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ògbò ọ̀nà", tàbí "Ògbò mọ ọ̀nà"), èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti ìpínlẹ̀ [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbo túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbo mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láárin àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ láti ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
93grp4kyof3bigg3hcw33xqrdu6i3aa
620341
620340
2026-05-10T11:50:28Z
Balogun aishat
34016
Mósè àtúnse àwọn àmì ohùn ati ìpalára tó wà nínú àyọkà na
620341
wikitext
text/x-wiki
{{Yoruba people}}
'''Òràngún''' tàbí '''Ọ̀ràngún tí Ìlá''' jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláṣẹ àti olùdarí ìlú ìṣẹ̀ǹbáyé tí a mọ́ sì Ìlà Ọ̀ràngún , ọ̀kan lára àwọn ìran ẹ̀yà Yorùbá tí ólu ìlú rẹ̀ sì wá ní ìlú [[Ìlá-Ọ̀ràngún|Ila Orangun]], àárín gbùngbùn ilé Yorùbá, èyítí o wá ní gúúsù orílẹ̀ èdè [[Nàìjíríà]].
A lè tọ́ka sí orísun orúkọ ìlú náà sí ìtàn àròsọ nípa ìtàn [[Odùduwà]], bàbà ńlá ìran àwọn [[Ilẹ̀ Yorùbá|Ilé Yorùbá]] ,àì tètè rí ọmọ bí gẹ́gẹ́ bí ọba tí ó nílò àrólé sí orí ìtẹ́ ọba.
Ìtàn sọ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ-ọmọ méje ti Odùduwà, pàápàá jùlọ ọmọ kẹrin nínú àwọn ọmọ ẹ́. Ó jogún ọ̀pọ̀lọpọ̀ adé àti ìlẹ̀kẹ̀ lọ́wọ́ baba rẹ̀. Ó fi Ilé-Ife sílẹ̀ láti lọ tèdó pẹ̀lú Àdá-Ògbó (irinṣẹ́ bíi àdá tí wọ́n fi ń gbá àwọn ọ̀nà igbó nígbà tí wọ́n ń gbé ibẹ̀) àti Ọ̀pá Ọ̀rẹ́ (Ọ̀pá àmì ọbà ) Asọtẹ́lẹ̀ tiwà wípé ibikíbi tí wọ́n bá kọ́kọ́ gbé ọ̀pá náà sí yálà wọ́n mọ mọ tàbí wọ́n ṣe sí gbé kalẹ̀, ibẹ̀ ni wọ́n yóò ti máa gbé, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ṣe máa ń gbé ní ibùgbé àkọ́kọ́ wọn, Ìlá-Kòló.
== Ìtàn ==
Gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ Yorùbá, Ọ̀ràngún àkọ́kọ́ ni ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ [[Odùduwà]], ẹni tí ó jẹ́ ọba ní [[Ilé-Ifẹ̀|Ilé-Ife]] ní ayé àtijọ́. Ọmọ-ọmọ àkọ́kọ́ Odùduwà, ọmọ àkọ́bí ti ọmọ Odùduwà, ni a ń pè ní Fágbàmílà.
Wọ́n sọ pé Odùduwà fún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọmọ-ọmọ rẹ̀ ní adé (àwọn kan sọ pé àwọn ọmọ mérìndínlógún) ó sì rán wọn lọ láti dá ìjọba tiwọn sílẹ̀ láti tèdó sí àyè ọ̀tọ̀tọ̀.
Odùdúwà fún Ọràngún ní ìgé ńlá kan tí ó tẹ̀, tí a ń pè ní "Ogbó" láti fi ṣe atọ̀nà rẹ̀ nínú igbó, ṣùgbọ́n ète pàtàkì ẹ̀bùn "Ogbó" ni agbára tí ó wà nínú rẹ̀ láti darí ọmọ-aládé ọ̀dọ́mọdé náà sí ibi tí ó yẹ láti gbé kalẹ̀ kí ó sì fi ìjọba tirẹ̀ múlẹ̀. Àwọn òpìtàn ẹnu sọ pé "Ogbó" yìí ni orísun orúkọ " [[Ìgbómìnà]] " (láti inú "Ogbó mí mọ ọ̀nà" tàbí "Ogbó mọ ọ̀nà", gbólóhùn kan tí a sọ pé ó wá láti inú "Ọràngún" àtilẹ̀wá, tí ó túmọ̀ sí "Ogbó ọ̀nà", tàbí "Ogbó mọ ọ̀nà", èyí tí a ń pè ní ẹ̀yà Yorùbá ní àríwá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Yorùbá (ti ìpínlẹ̀ [[Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun|Òsun]] àti [[Ìpínlẹ̀ Kwara|Ìpínlẹ̀ Kuara]] ti Nàìjíríà).<ref>Babalola, Olufemi Oladapo. “The Obaala Babalola Adekeye's History of Oke-Ila Orangun - Historical and Constitutional Development of The Ìgbómìnà-Yorùbá Kingdom from its Foundation to British Imperio-Colonialism”. ''Butubutu Publishers. [[Austin, Texas]]. August 1984''.</ref><ref>see Chief Fama's Orisa dictionary, Kayode Fakinlede's Yoruba: moder practical dictionary, Wande Abimbola, Ifa an exposition of literary corpus, or any other reputable traditional Yoruba Ifa texts.</ref>
Ìtumọ̀ Ògbò yìí jẹ́ ìtumọ̀ kan ṣoṣo; ní èdè Yorùbá tí a fi ìlànà ṣe, Ogbó túmọ̀ sí Long Life, tàbí Àgbà, ó sinmi lórí ibi tí àwọn àmì ohùn wà. Àdá, ni ọ̀rọ̀ Yorùbá fún cutlass, Ogbó mi mo ona yóò túmọ̀ sí "Àgbà mi fi ọ̀nà hàn mí".
== Ọ̀ràngún ti Ìlà àti Òkè Ìlà ==
Ní [[Ìlá-Ọ̀ràngún|ìlú Ìlá Ọ̀ràngún]], olú ìlú ìtàn ìjọba ìgbómìnà àti agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ìlá ní ìpínlẹ̀ Osun, Oba Wahab Káyòdé Adédèjì Oyèdọ̀tun ni Ọ̀ràngún lọ́wọ́lọ́wọ́. Wọ́n fi jẹ ọba ní ọdún 2003 lẹ́yìn àríyànjiyàn ọdún márùn láárin àwọn ọmọ ọba tí wọ́n yan fún oyè.
Ní [[Òkè Ìlá|Òkè-Ìlá]] Ọ̀ràngún, ìlú kan tí ó yapa àti olú ìlú [[Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifedayo|Ifedayo]], Ọ̀ràngún ni Ọba Adédòkun Ọmọniyì Abọ́lárìn lọ́wọ́lọ́wọ́, ti Ilé Olùdarí Obasolo, ọ̀kan lára àwọn ilé ìjọba mẹ́rin yi orúkọ padà sí Òkè-ìlá Ọ̀ràngún. Wọ́n gbé e kalẹ̀ ní ọjọ́ kẹjọ oṣù Kejìlá, ọdún 2006.
Fún ìgbà àkọ́kọ́ láti ohun tó lé ní ọgọ́rùn ọdún mẹ́ta sẹ́yìn, àwọn ọmọ Ọ̀ràngún méjì tó jọba ní Òkè-ìlá àti Ìlá jẹ́ àtọmọdọ́mọ Arutu Oluokun, ọmọ ọba kékeré tó ṣáájú ìjáde àwọn ọ̀dọ́ kúrò ní ìjọba àpapọ̀ ní Ìlá,ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún márùn ọdún sẹ́yìn.
== Àwọn ìtọ́kasí ==
[[Ẹ̀ka:Àwọn olórí orílẹ̀-èdè]]
[[Ẹ̀ka:A kò tí ì ṣe àgbéyẹwò sí sí ojú-ewé ògbufọ̀ rẹ]]
m9gietady4h3vvgn887yjq79lorw5mv