Fonoloji Yoruba
From Wikipedia
Fonoloji Yoruba
[edit] Oju-iwe Kiini
Fonoloji Yoruba
Ìrò Fáwèlì Pípaje
Àbá tí a ó kókó yè wò nit i Bámgbósé èyí tí ó pè ní ‘Where rules fail: The pragmatics of vowel deletion’. bámgbósé kókó ye àwon àbá tí ó wà nílè wò ó sì wo àwon ìlànà tí wón lò. Àwon ìlànà tí wón lò náà ni síńtáàsì, fonólójì, òrò, semáńtíìkì àti ìmédèlò.
Fonólójì : Àwon tí ó dábàá pèlú ìlànà yìí ni Bámgósé (1965) àti Courtenay (1968). Ohun tí wón so nip é fáwèlì /i/ ni a máa ń pa je tí òun àti fáwèlí míràn ba kanra nínú òrò. Fún àpeere: sí ojà ---> sójà, ra ilé ---> ralé. Níbí, a ó rí i pé /i/ kan /o/ àti /a/, /i/ ni a pe je nínú òrò méjèèjì. Sùgbón Bámgbósé so pé àbá yíì kò wolé nítorí a ní àwon òro bíi ri ara ---> rírá. Fún àpeerè, a ní gbólóhùn bíi ‘Olú àti Adé ríra won. A tún ní di ojú ---> dijú, jí èyí ---> jìyìí abbl. tí ó ta ko àbá yìí. Àbá mííràn tí Rowlands (1954) àti Awóyalé (1985) dá nip é tí òrò-orúko méjì bá pàdé, fáwèlì tí ó bèrè òrò-orúko kèjì ni a máa ń pe je. Bámgbósé dá àwon méjì yìí lóhùn wí pé, lóòótó, a rí àwon òrò bíi ewé obè ---> ewébè, síbè, a rí òrò bíi orí òkè ---> orókè. E ó se Àkíyèsí pé fáwèlì tí ó bèrè òrò-orúko àkókó ni a pa je níbí. Gbogbo èyí ni ó ń fi hàn pé àwon àbá yìí kò mina dóko.
Síńtáàsì: Àwon tí ó dábàá eléyìí ni Ward (1952), Rowlands (1954), Bámgbósé (1955) àti Awóyalé 91985). Wón so pé tí òrò-atókùn bá saájú òrò-orúko, fáwèlì òrò-atókùn ni a ó pa je. Wón fún wa ní àpeere bíi sí abà---> sábà, ní àná ---> lánà. Lóòótó, àwon àpeere yìí wolé sùgbón a tún rí àwon òrò bíi sí eni ---> síni (b.a’ó rán ni síni’ he sent somebody to someone).
Ìlànà Òrò: Àbá yìí so pé fáwèlì ara òrò tó saájú irú àwon òrò bíí ara, emi, òkan ni a máa ń pa je. Lóòótó, a rí àwon òrò bíi sí ara ---> sára (b.a ‘ó da omi sára’) béè náà ni a se rí àwon òrò bíi sí ara---> síra (‘ó ní kí ó sírá pé as ti ń pé jù’). A tún rí àwon òrò bíi rí eni ---> ríni, fé òkan ---> fékàn (to went one) tó ta ko òfin yìí. Àwon kan tún dábáà pé a gbódò mo òrò tí a fé pa ìró rè je kí a tó mo ìró tí a ó pa je. Fún àpeere, a gbódò mo, ó kéré tán rà kí a tó mo ìró tí a ó pa je nínú ra ilé ---> ralé. Àbá yìí náà kò múná dóko nítorí pé wí pé bí a ti lè mo owó, ìyen kò so pé a mo ìró tí a ó pa je tí a bá pa á pò fé tàbí pín. Fún àpeere, fáwèlì èkejì la pa je nínú (pín owó ---> pínwò) béè fáwèlì kìn-ínní la pa je nínú (fé owó ---> fówó).
Ìlànà Semáńtíìkì: (Oyèláràn 1972) ni ó dábàá yìí. Ò ní tí òrò méjì bá pàdé tí a fé pa ìró òkan je tí à sì fé kí ìtumò àbáyorí ìpàróje yìí bá ti òrò tí a ti pa á je mu èyí tí a ń pè ní ìtumò àpólá, fáwèlì kìíní ni a ó pa je sùgbón tí a bá fé kí ìtumò àbáyorí jé ti àkànlò èdè. fáwèlì kejì ni a ó pa je. Fún àpeere, gba owó ---> gbowó, a pa fáwèlì kìíní je, ìtumo àbáyorí jé ti àpólà torí ìtumò mèjèèjì bára mu sùgbón, rán etí ---> rántí, a pa fáwèlì kejì je, ìtumò àbáyorí jé ti àkàn`lo torí ìtumò àwon méjèèjì kò bára mu. Àfi tí Bámgbósé rí sí àwon wònyí pò gidi. Ò ni a lè pa fáwèlì àkókó (F1 ni a ó lò fún fáwèlì àjókó tí a pa je) tàbí èkejì (F2 ni a ó lò fún fáwèlì èkejì tí a pa je) je kí ó fún wa ní ìtumò àkànlò tàbí àpólá. F1 pípaje tí ó fún wa ní (1) Ìtumò Àkànlò: gbó adùn ---> gbádùn. (2) Ìtumò Àpólà: mú owó ---> mówó. (3) Ìtumò Àpólà àti àkànlò: pe olówó ---> polówó (èyí lè túmò sí ìkéde ojà (=àkànlò) tàbí kí ó túmò sí kí a pe eni tí ó lólá (=àpólà) F2 píaje tí ó fún wa ní (1) ìtumò àkànlò: rán etí ---> rántí (2) ìtumò àpólá: fo aso ---> foso (3) ìtumò àpólà àti àkànlò: la ojú ---> lajú (èyí lè túmò sí kí a sí ojú sílè (=àpólà) tàbí kí a mo ohun tí ó ń lo (=àkànlò). F1 tàbí F2 pípaje ti ó fún wa ní (1) ìtumò àkànlò: da orí ---> darí (ko) tàbí dorí (ko) (2) ìtumò àpólà: bu obè ---> bobè tàbí bubè (3) ìtumò àkànlò tàbí àpólá: gbé esè ---> gbésè (kí esè lórí ilè (=àpólà) tàbí kí á rìn nílè (=àkànlò). Sisá fún pónna: Bádéjo (1986) ni ó dàbàá yìí. Ò ní ìró tí a bá máa pa je tí kò níi fa pónná lésè ni a máa ń pa je. Fún àpeere, tí a bá ni ta epo, ìró tí a máa pa je tí kò níi fa pónná lésè ni /a/ láti fún wa ní tepo tí ó bá jé pé epo títà ni a ní lókàn. Lóòótó, a lè pa /e/ je kó fún wa ní tapo tí ó seé se kí ó túmò sí ohun tí a ní lókàn yìí, sùgbón, eléyìí tún lè fún wa ní ìtumò mìíràn. Ìtumò mìíràn yìí nip é kí a ta epo sí orí nnkan. Bámgbósé ta ko eléyìí nípa síso pé sísá fún pónna kó ni ó ń so ìró tí a ó pa je. Fún àpeere repo lè túmò sí ra epo, ru epo tàbi re epo béè ni bóbá lè túmò sí bú oba, bí oba tàbí bó oba.
Ní ìwòn ìgbà tí ó jé pé gbogbo àwon àbá yìí ni ó kùnà ní ònà kan tàbí òmíràn, àbá tí Bámgbósé dá tí ó so pé ó kógo járí ni ìwònyí:
Ìmo ìmédèlò nípa Ìró Pípaje
(1) Ìró pípaje gbódò ní àjomò olùsòrò àti olùgbórò. Ìyen ni ó fà á tí àwon òrò kan fi jé ìtéwógbá tí àwon mìíràn kò fi jé ìtéwógbà. Fún àpeere (a lo àmì yìí ‘*’ fún àwon òrò tí kò jé ìtéwógbà): ké ìrun ---> kírun/* kérun, pa eye ---> peye/*paye, wúkó/*wíkó abbl.
(2) Ò seé se kí á lè pa ìró méjèèjì je súgbón èyí tí èka èdè (dialect) tàbí èdè eni (idiolect) bá gbà láàyè ni a ó pa je. Èyí ni a fir í àwon ìyàtò wònyí tí wón sì je ìtéwógbà fún èdè eni (idiolect) òkòòkan eni tí ó so ó (jiyán/jeyán. Jìyà/jèyà, kígbé/kégbe) tí àwon wònyí sì jé ìtéwógbà nínú eka èdè òkòòkan eni tí ó so ó (jekà.jokà, bubè/bobè, pínpo/pénpo, núju/nojú). Àwon òrò àkókó (jekà, bubè abbl.) jé èka èdè Òyó, àwon òrò kejì (jokà, bobè abbl.) jé ti Ìjèbú.
(3) Sàkáání òrò náà tún máa ń so ìró tí a pa je. Lóòótó, tí a bá pa ìró je lára bí omo, bímo ló máa ń dà, sùgbón nínú òwe yìí, ìbí kò ju ìbí, bá a ti bérú la bómo’ la máa ń so. Ohun tí ó fà á tí a fi lo bómo nip é a fi erú ta ko omo. E tún wo gun okè, níbi gbogbo, gùnkè la máa ń lò (f.a: Mo gùnkè) sùgbón nínú orúko, gòkè la máa ń lò (b.a: Olágòkè).
Ìlànà Ìmó Apààrò (The Nonsense Alternative Principle)
Tí a bá fi ojú àjomò olùsòrò àti olùgbórò wò ó, tí a sì tún se àkíyèsí pé nígbà tí a bá fi máa pa ìró je. A ó ti fi ìdí ìtumò tí a fé kí òrò ní múlè ní múlè, ó seé se láti lo ìlànà ìmó àpààrò the nonsense alternative principle) láti so irú ìró tí a ó pa je. Àwon ìlànà náà nì yí:
(1) Pa èyíkéyìí tí ó bá wù ó jé nínú ìró fáwèlì méjì tí ó bára mu tí wón fègbékègbé tí àbájáde sì jé ìsúnkì tí a ń retí (ra aso ---> raso, orí ilé ---> orílé). Tí àwon ìró fáwèlì méjèèjì yìí kò bá bára mu, tí ìpaje òkan bá sì fún wa ní ìpèdè tí kò nítumò, èyí tí ó fún wa ní ìpèdè tí ó nítumò ni kí a pa je (kí ìrun ---> kírun/*kérun).
(2) Tí ìpèdè meejèèjí bá ní ìtumò náà léyìn ìpaje tí wón sì je ìtéwógbà, èyí tí ó bá wù wá ni a lè pa je (je iyán---> jiyán/jeyán, je okà---> jekà/jokà).
(3) tí kò bá sí èyí tí kò je ìtéwógbà nínú ìpèdè méjèèjì léyìn ìpàróje tí wón sì ní ìtumò òtòotò: (i) ìpàróje méjèèjì ni ó wolé tí ó bá jé pé ìtumò àkànlò yàtò sí ti àpólà ni wón fi yàtò sí ara won (gbé esè---> gbésè/gbésè, sí ara ---> síra/sára). (ii) Ìró pípaje tí a kò bá lè topa rè lo sí òrò mìíràn ló wolé (ja olè ---> jalè/*jolè)*jolè kò wolé kò wolé torí a lè topa rè lo sí ‘jo olè’. Ohun tí gbogbo èyí ń fihan nip é ìmò olùso àti olùgbó se pàtàkì nínú fáwèlì pípaje.
Àbá Níkèé Òla lórí fáwèlì pípaje láàrin Òrò-ìse + Àpólà-Orúko
Òla pín Orò-ìse + Àpólà-Orúko sí méta. Àwon náà ni (i) Òrò-ìse + APOR olórò orúko asèdá b.a:di òkú---> dòkú. (ii) Òrò-ìse + APOR olórò orúko àìsèdá b.a:rí ewúré --->réwúré. (iii) Òrò-ìse + APOR olórò orúko àyálò b.a: kí Edíwóòdù--->kÉdíwóodù. Òfin tí ó wà fún (i) àti (iii) ni F1 + F2 ---> F2 àfi tí fáwèlì APOR bá jé /i/. Ìyen nip é tí fáwèlì òrò-ìse bá kan APOR ní (i) àti (iii) tí a sì fé pa ìró fáwèlì kan je, fáwèlì ara òrò-isè ni a ó pa je àti tí fáwèlì tí ó bèrè APOR bá jé /i/. Àpeere: (i) Òrò-ìse + OR (asèdá): rí èso ---> réso, gbé omoomo ---> gbómoomo, dé òpópónà ---> dópópónà, je èso---> jèso, wá olórò ---> wólórò, gba òpòlopò ---> gbòpòlopò, mú enikéni ---> ménikéni. Sùgbón, tí ó bá jé pé /i/ ló bèrè OR asèdá, ohun tí a ó ni nì yí: se ìrántí ---> sèrántí (ìró kèjì la pa je níbí béè, ìró kìn-ínní ni a ti ń pa je bò télè). (iii) Òrò-ìse + OR (àyálò): ké alelúyà ---> kálelúyà, fé Ojúku--->fÓjúku, lo àlùbósà--->làlùbósà, mu éníkín-ìnsì---> méníkín-ìnsì. Sùgbón, tí ó bá je pé /i/ ló bèrè OR àyálò, ohun tí a ó ní nì yí: gé ìresì ---> géresì, fé Ìsíkéèlì ---> féSíkéèlì, na ìbùràhíìmù---> nàBùrahíìmù (ìró kejì la pa je níbí béè ìró kìn-ínni ni a ti ń pa je télè). Ní ti (ii), iyen Òrò-ìse + OR (àìsèdá), òfin tí a ń lò bò yìí sisé fún OR (àìsèdá) tí ó bá ju sílébù méjì lo. Àpeere rí ewúré --->réwúré, já òdòdó ---> jódòdó, ro èkuru---> rèkuru. Sùgbón, òfin òkè yìí ń se ségesège fún àwon OR àìsèdá oní-sílébù méjì. Nínú won, nígbà mìíràn, a lè pa fáwèlì kèjì je, b.a: sí ojú---> síjú, sí apá---> sípá, ---> sí owó---> síwó, té orí---> térí, té etí ---> tétí, ká esè---> rójú, rí orí ---> rórí, wo apá---> wapá, mú orí---> mórí, mú esè---> mésè. A tilè lè pa èkíní kejì je nínú òmíràn, b.a: gbé ori---> gbérí/gbórí, ra owó ---> rawó/rowó, ra esè---> rasè/resè, se isé--->sisé/sesé, bu obè--->bubè/bobè.
Ìró Fáwèlì Pípaje láàrin OR+OR
Àwon méjì ni ó sisé lórí ìro fáwèlì pípaje láàrin OR + OR. En kìn-ínní ni Akinlabí, en kejì sì ni Oyèláràn. Akinlabí so pé ìró fáwèlì kejì ni a máa ń paje ní gbogbo ìgbà àti pé ìtumò òrò tí ó máa ń jádé lára OR + OR yìí léyìn ìró pípaje máa ń yàtò sí ìtumò OR + OR, b.a: iwá ojú---> ìyako, ìdí okò---> ìdíkò, irun àgbòn---> irùngbòn, eye ilé---> eyelé, aya oba---> ayaba, abbl. Òtò ni ojú tí Oyèláràn fi wo ìró pípaje yìí. Ojú ìsèdá òrò ni ó fi wò ó. Ó ní ònà kan tí Yorùbá ń gbà sèdá òrò ni nípa sísèdá òrò àpèjùwe láti ara OR. Ònà náà ni nípa pípa fáwèlì tí ó saájú OR je. Tí a bá ti pa á je tán, ó ti di òrò-àpèjúwe nì yen, b.a: èyí---> yìí, ìyen---> yen, èwo---> wo. Ó ní ohun tí àwon kan ń pè ní ìró pípaje láàrin OR + OR kì í se ìró pípaje lásán, ònà ìsèdá òrò kan ni. Bí a bá fé sèdá òro lónà yìí, a ó pa fáwèlì tí ó saájú OR je, yóò di òrò-àpèjúwe. Òrò-àpèjúe yìí ni a ó wá kàn mó OR tí yóò di òrò tuntun, b.a.: Ogbèyèkú (Ogbè-(Ò)yekú), Ogbèwòrì (Ogbè-(Ì)wòrì), Ojúran (Ojú (Ì)ran), Ojúbo (Ojú (Ì)bo), èkobè (èko (e)bè), eyindìe (eyin (a)dìe), òròmodìe (òrò (o)mo (a) dìe) abbl.
Ohun tí a ń pè ní ìyópò fáwèlì ni àpapò fáwèlì méjì tí àbájáde rè jé fáwèlì kéta tí ó yàtò sí àwon fáwèlì méjèèjì tí ó papò yen. Òfin ìyópò fáwèlì ni F1 + F2 ---> F3. Ìyen nip é kí ìró méjì tí wón fègbékègbé ó yó pò di eyo ìró kan soso lónà tí ìró tuntun yóò fi yàtò sí èyíkéyìí nínú àwon ìró tí wón yó pò náà. Àwóbùlúyì wa lára àwon tí ó se òpòlopò àláyé lórí ìyópò. Àwon àpeere ìyópò fáwèlì tí ó fún wa ni: sá eré---> súré (a+e = u), ibi ìgbé ---> ibùgbé (i+I = u), Fá gba ìlú---> Fágbùlú (a+i =u), o-gbó-ìfò---> ògbùfò (o+I = u), bí èyí---> báyìí (i+e=a), dá opé ---> dúpé (a+o=u), sun ekún ---> sokún (un+e=o), se wèrè --->siwèrè, (e+() = i), kú òsán ---> káàsán. Bámgbósé kò fi ara mó èyí. Ò ní tí ó bá je pé ìyópò ni ó ń sèlè nínú àwon òrò yìí, a jé pé òfin tí a ó fi sàláyé ìyópò yóò pò jojo. Yàtò sí èyí, báwo ni fáwèlì ìwájú méjì se lè yópò di ti èyin b.a: i+i=u? Ò ní tí a bá tilè wo se wèrè, kò sí nnkan kan tó yó mó /e/ tó fid i /i/ nínú siwèrè? Àti pé báwo ni àbájáde méjì se lè wà fún òrò kàn, òkan ìró pípaje, pa iró--->paró, èkèjì, ìyópò, pa iró--->puró? Bámgbósé wá so wí pé ìró pípaje tàbí àrànmó ni ohun tí Àwóbùlúyì ń pè ní ìyópò. Ò ní nínú kú alé ---> káalé, kú àárò---> káàárò, kú àsán--->káàsán, àrànmó ló selè ó kàn jé pé èdà ‘òsán ni ‘àsán’ ni. Nínú àwon òrò yòókù tí Awóbùlúyì fi se àpeere, ìpàróje ló selè ó kàn jé pé àwon òrò inú eka èdè tí ó sékù nínú olórí eka èdè Yorùbá la lò ni. Fún àpeere, sa uré---> sáré, ibi ùgbé---> ibùgbé, fá gba ùlú---> Fágbùlú, ò-gbó-ùfò--->ògbùfò(/u/la pa je nínú gbogbo eléyìí), se iwèrè---> síwèrè (a pa/e/ je). Ìgbà mìíràn, a lè lo olórí èka èdè Yorùbá tàbí kí a lo èka èdè, ba: pa iró---> paró tàbí pa uró---> púró, so ekún ---> sokún. E se àkíyèsí pé ìgbà mìíràn à lè pa ìró IS tàbí ti OR je, ba: pa uró--->puró/paró. (ii)Ìsodorúko Olùse: ò-gbó ùfò--->ògbùfò (tàbí ò gbó ìfò--->ògbifò), ò-mo ùwè--->òmùwè, ò-se ùwòn---> òsùwòn, ò-pa uró---> òpùró. (iii) OR ibi + Ìsodorúko IS: ìbi ùsò---> ìbùsò, ibi ùgbé ---> ibùgbé, ibi ùje---> ibùje. (iv) Ìsodorúko IS + kí + Ìsodorúko IS: èdà méjì ni a máa ń lò fún èhun yìí, ba: ìje kí ìje---> ìjekíje, ìje kí ùje---> ìjekúje, ìlò kí ìlò--->ìlòkilò, ìlò kí ùlò---> ìlòkúlò. Èdá ti àkókó dúró fún nnkan tí kò dára, èkèjì sì dúró fún èyíkéyìí tàbí nnkan tí kò dára. A gbódò se àkíyèsí pé a kì í lo èdá òrò oní-fáwèlì/u/ fún òrò-orúko tí a kò sèdá ba: isu kí isu ---> isukísu, kò sí isukúsu, ilé kí ilé---> ilékílé, kò sí ilékúké. Ìgbà kí ìgbà--->ìgbàkígbà. Ìgbà kí ùgbà---> ìgbàkúgbà nìkan ni kòbégbému. Ìyen ni pé, a kò sèdá òrò-orúko rè sùgbón, a lè rí èdà méjèèjì. (v) Ìsòdorúko pèlú àfòmó ìbèrè óni’: oni ààyè---> àlààyè, oni èsù---> elèsù, oni ègàn--->elègàn. E sàkíyèsí pé àrànmó fáwèlì kì í wáyé tí fáwèlì tí ó bèrè OR bá jé /i/, ba: oni ùyà--->olùyà. Tí ó bá jé pé ‘oni ìyà’ ni, ‘onìyà’ là bá rí. Àwon ìsodorúko tí ó wópó jù pèlú ‘oni’ ni àwon òrò tí a sèdá láti ara ìsodorúko, ba: oni ùbèwò---> òlùbèwò, oni ùfé---> olùfé, oni ùse---> olùse. Eyo òrò kan lè ní èdà méjì tàbí méta, ba: láti ara ‘bù kún’, a lè rí ìbùkún, àbùkún tàbí ùbùkún. Láti ara àwon méta yìí, a lè sèdá òrò méta, ba: ìbùkún kí ìbùkún---> ìbùkúnbùkún, oní àbùkún --->alábùkún àti oni ùbùkún--->òlùbùkún.
[edit] Oju-iwe Keji
Àwóbùlúyì tún dáhùn pé òun sì gbà pé ìyópò wà lédè Yorùbá sé. Ó ní fún àpeere, tí a bá mú ìsekúse, ònà tí a fi lè sàláyé ìpìlè rè nì yí: (i) ìse kú ìse--->ìsekúse (ii) ìse kí ùse--->ìsekúse (iii) ùse kí ùse--->ìsekúse. Nípa (i), Awóbùlúyì so pé gbogbo wa, tí ó fi kanra Bámgbósé, ni ó gbà pé ‘kí’ ló wà láàrin òrò méjì yìí kìí se ‘kú’. Ibi tí ó ti hàn dáadáa ni lára àwon òrò tí kóńsónántì bèrè, ba: bàtàkíbàtà/*bàtàkúbàtà, babakíbaba/*babakúbaba. Èyí fihàn pé /u/ kò lè wà ní ìpìlè. Nípa (ii), ohun tí Bámgbósé so ni pé àwon ìsodorúko kan wà tí /u/ tàbí /i/ bèrè won. Ìyen ni pé a lè rí /ùse/ tàbí /ise/.
Níwòn ìgbà tí ó jé pé à kò ti rí /ùse/ nínú olórí èka èdè Yorùbá báyìí, bí àwon méjèèjì tilè wà, eléyìí tí a ń lò báyíì, ìyen /ìse/ ni ó ye kí á lò. Yàtò sí èyí, òté kan gbódò wà tí ó so pé /ùse/ apá òtún nìkan ni ó gbódò bèrè pèlú /u/ ti apá òsì kò gbódò bèrè béè. Tí àsìse kan bá wá selè pere tí ti apá òsì bá bèrè pèlú /u/, oun tí a ó ní nì yí, ‘*ùsekúse’. Tí a bá tún wo inú èdè yìí dáadáa, a ó rí i pé, a kì í lo irú àmúlùmólà tí a lò ní (ii) yìí. fún àpeere, ‘ojó kí ojó’ yóò di ‘ojókójó’kì í se ‘ojókíjó’, béè ni ‘ijó kí ijó’ yóò di ‘ijókíjó’kì í se ‘ijókójó’ Nípa (iii), /u/ ìbèrè ‘ùse kí ùse’ dédé yí padà sí /i/. Èyí kò ye kí ó rí béè. yàtò sí èyí, ó dàbí ìgbà pé òfin tí ó sèdá òrò yìí ń so pé tí /u/ bá bèrè òrò tí ó bá wo inú olórí èka èdè Yorùbá, ó gbódò yí padà di /i/. Èyí kò rí béè nítorí bí a bá fé yá ‘uhuru’ (freedom) wo èdè Yorùbá, ohun tí a ó ní ni ‘ùhúrù’kì í se ‘Ìhúrù’, béè nit í eni kan bá ń je ‘Ugwu’, tí a bá fé yá a wo èdè Yorùbá, ohun tí a ó ni ni ‘Úgú’ kì í se ‘Ígú’. Pèlú gbogbo eléyìí, ònà kan tí Awóbùlúyì gbà pé a fi lè sèdá ìsekúse’ ni nípa ìyópò, ìse kí ìse---> ìsekúse, ìyen nip é, ìyópoó fáwèlì wà nínú èdè Yorùbá.
Ìró Ohùn ni èdè Yorùbá
Ìró ohùn méta ni púpò nínú àwon onímò gírámà máa ń so pé ó wà nínú èdè Yorùbá. Ìbéèrè wá ni pé njé ìró ohùn métèèta yìí ni ó wà ní ìpìlè nínú èdè Yorùbá? Oyèláràn tilè so pé ó sòro láti ya ìró ohun àti ìró fáwèlì sótò. Ìyen nip é tí a bá fé ko ‘abd’, ohun tí ó ye ká ko nì yí ‘áaà b d éeè abbl’. Sùgbón njé òótó ni eléyìí. Ìbéèrè kejì yìí ni Akinlábi kókó dáhùn. O ní òtò ni ìró fáwèlì àti kóńsónántì, òtò bi ìró ohùn. Ó ní fún àpeere, e jé kí a wo àwon àrànmó wònyí: ìwé ilé---> ìwéelé, bàbá egbé--->bàbéegbé, erùpè---> eùpè--->eèpè/èèpè. Ó ní nínú apeere yìí, fáwèlì nìkan ni àrànmò bá kò bá ohùn. Ibi tí àrànmó ti bá ohùn. ìyen nínú ‘èèpè’, àrànmó ti fáwèlì ti kókó kojá. Èyí fi han pé ohùn kì í se ara fáwèlì. Tí wón bá jé ara kan náà ni, àwon méjèèjì ni àrànmó ìbá bá papò. Tí a bá tún wo ìró pípaje àti àsúnkì, nnkan kan náà ni ó selè, ba: gbé odó---> gbódó, mú ìwé---> múwé, ka ìwé--->kàwé. A ó se àkíyèsí pé òfin tí ó de fáwèlì pípaje yàtò sí ti ohùn pípaje. Bí ohun òkè bá pàdé tìsalè tàbí tòkè, tí a fé pà òkan je, tìsàlè tàbí tààrin ni a ó pa je, tòkè ni yóò dúró. Tí ohùn ìsàlè bá sì pàdé tààrin, tìsàlè ni yóò dúró.
Yorùbá Gégé bí Èdè Olóhùn Méjì
Léyìn ìgbà tí Wárd ti sàlàyé pé ohùn méta ni èdè Yorùbá ní, òpòlopò àbá ni ó ti wà. Méjì nínú rè ni Akinlabí kókó ménu bà. (i) Ohùn ìsàlè òrò-ìse máa ń di ààrin sáajú òrò-orúko àbò, ba: ‘kà’ di ‘kà’ nínú ìwé ni ó kà---> Ó ka ìwé. (ii) Arópò-orúko lè di ohùn ìsàlè sááju /n/ tó jé atoka ibá atérere, ba: mo lo---> mò ń lo. Ó ní Oyèláran so pé ìgbésókè ohùn ìsàlè sí ààrin ni ó fa àyípadà yìí. Ó tún ní Stahlke so pé ohun tí ó fa irú èyí ni pé ní ìpìlè, ohùn òkè ni Yorùbá fi máa ń ta ko ohùn tí kì í se tòkè. Akínlabí ní àbá Stahlke yìí kò múná dóko nítorí pé àpeere láti inú Yorùbá òde òní kò kín in léyìn. Ó ní fún àpeere, ohùn òkè ni arópò orúko àbò máa ń ní léyìn òrò -olóhun ìsàlè àti tààrin, ba: Ó kò mi. Àpeere tún pò tí ó jo ìrú èyí. E wo àwon wònyí: òròkí òrò---> òròkorò, ìpá àyà --->ìpayà. Nínú àwon àpeere yìí, ohùn òkè ìhun ìsàlè ni ó di ti àárín. A lè lo àpeere yìí láti so pé ohùn ìsàlè àti ohùn tí kìí se ti ìsàlè ni Yorùbá fí ń ta ko ara. Nítorí ìdí èyí, lójú Akinlabi, àbá Stahlke kò núná dóko.
Ìyàtò láàrin Ohùn àti Fáwèlì
Oyèláran tún dábàá pé ohùn kò seé yà nípa kúrò lára fáwèlì. Ìyen nip é, tí a bá ti rí fáwèlì kan, ti òhun tohùn rè ni. Akinlabí ní òrò kò rí báyìí. Ó ní e jé kí á wo àwon àpeere yìí: ará òkè---> aróòkè, omo èkó--->omeèkó, ojà isu---> ojàasu, ìwé ilé---> ìwéelé, erùpè--->eùpè--->eèpè/èèpè, òtító--->òító--->òótó. A ó se àkíyèsí pé ohùn tí a fi bèrè àrànmó fáwèlì yìí ni a fi parí rè. Èyí fihàn pé kìí se dandan kí ohun tí ó selè sí fáwèlì selè sí ohùn, Ìyen ni pé ohùn dá dúró gédégédé yàtò sí fáwèlì. Akinlabí tún ní e jé kí á tún wo àwon wònyí: wá owó--->wówó, wá okó--->wókó, wá okò---> wókòm se èwà---> sèwà. Ìpaje àti àsúnkì ni ó selè sí àwon fáwèlì ìpèdè yìí sùgbón, ó ní a ó se àkíyèsí pé ìpaje fáwèlì kò kan ohun. Èyí fihan pé òtò ni fáwèlì, òtò ni ohùn.
Àìdógba àti àìbégbémú tí ohùn àárin ní tí a bá fi wé ohun yòókù (i) Ohùn àarin kì í kópa nínú ìyòpò: Fún àpeere, èyórodò: púpò, èyóròkè: kòwé sùgbón, ohùn ààrin kìí yó, ba: okó, èkó. (ii) Ohun ààrin ni a máa ń pa je ní gbogbo ìgbà fún àwon ohùn yìókù, ba: wá owó--->wówó, sin òkú---> sìnkú. Ohùn ààrin àti ti òkè ni ó kanra nínú wá owó, ti ààrin la pe je, ti ààrin àti ìsàlè ló kanra nínú sin òkú, tààrin la pe je. Tí a bá sì pa ohùn ààrin je, ó máa ń pòórá ni sùgbón tí ó bá je ti òkè ni a pe je, (ba: wá èkó ---> wéko) tàbí ti ìsàlè (ba: jo àjé--->jàjé) kì í pòórá. (iii) Nínú àrànmó ohùn náà, ohùn ààrin la máa ń pa je, ba: erìrà---> eìrà--->eèrà--->èèrà. E wo ‘eèra’àti ‘èèrà’, e ó rí i pé ohùn ààrin ló yé padà di ti ìsàlè. Tí ó bá jé ti òkè àti ìsàlè ni àrànmó ni àrànmó ti selè ni, ohùn yìí kò níí pòórá, ba: gbàgbé--->gbàgbé, kúnlè---> kúnlè. (iv) Ohùn ààrin ni kòòfo fáwèlì máa ń sábàá ní won kìí ni ohùn kankan ní ìpèlè, ba: Ilé e Dòtun, aso o Sadé. Èyí fihan pé tí a bá ní kò sí ohùn ààrin ní ìpìlè èdè Yorùbá, a kò jayò pa.
Ohùn ààrìn Ìpìlè Èdè Yorùbá
Oyètádé ló dá Akinlabí lóhùn láti so pé ohùn ààrin wà ní ìpìlè Yorùbá. Kí ó tó se eléyìí, ó kókó wo àbá tí ó wà nílè. Ò ní Ward so pé ohùn méta ló wà lédè Yorùbá sùgbón ohùn ààrin kìí seé dá mò yàtò sí tòkè, bá: kankan, pepe àti kánkán, kéké. Ward wá so pé ohùn ìsàlè ni ó ye kí á máa ń fi tako tòkè torí ohùn ààrin kì í seé dá mò yàtò sí ti òkè. Rowlands náa gbè é léyìn, ó so wí pé àwon ìgbà tí ó seé se láti mó ìyàtò láàrin ohùn òkè àti àrin ni ìgbà tí sílébù olóhùn òkè bá sáájú tààrin tàbí tí ó bá tèlé e. Lójú rè, ó rorùn láti mo ìyàtò láàrin ohùn ìsàlè àti èyí tí kìí se ìsàlè ju láti so ìyàtò láàrin ohùn ààrin àti tòkè lo, ba: (i) Látúndé, wá níbí ó rí róbótó (ii) agogo, aso won (iii) àkàrà, ògèdè kò pò. Kò sí ìyàtò láàrin (i) àti (ii) sùgbón (iii) yàtò gédégédé sí won. Ó tún ní Stahlke gbà pé àjose wà láàrin ohùn ìsàlè àti ti ààrin. Èyí ni ó máa ń fa kí ohùn ìsàlè yí padà sí ti ààrin tí òrò-ìse olóhùn ìsàlè bá saájú APOR, ba: Kí ni o rà ---> Mo ra isu. Stahlke wá ní bóyá ohùn méjì ni Yorùbá ní nígbà láéláé, ìyen ni tòkè àti èyí tí kìí se tòkè. Ohùn tí kìí se tòkè yìí ni tìsàlè àti tààrin. Àkìyèsí Stahlke yìí fé tako ti Ward àti Rowlands. Ohun tí àkíyèsí yìí ń fihan ni pé òpòlópò àyípada ni ó máa ń dé bá ohùn.
Òrò lórí Ohùn Ààrin
Oyètádé so pé a ní ohùn ààrin ní ìpìlè èdè Yorùbá. Fún àpeere, a ní òrò oní-sílébù kan, síleebù méjì tàbí jù béè lo tí a kò sèdá tí ó ní ohùn ààrin, ba: (i) sílébù kan: je, wo, ga, kan (ii) sílébù méjì: ara, ata, omo igi, rere (iii) Sílébù tí ó ju méjì lo: emele, agude, gbaragada, akarabata. Èyí fi han pé bí a se ní ohùn òkè àti ti ìsàlè ní ìpìlè ni a ní ti ààrin. Èyí kò so pé a kìí sèdá ohùn ààrin sá o, ba: gbó òdò--->gbódò--->gbodò, ò fe àlè ---> òfalè, ò dá òràn---> òdaràn. Ìrèhùnsílè la fi sèdá ohùn ààrin tí a fagi sí nídìí wònyí láti ara ohùn òkè àti ìsàlè. Yàtò sí èyí, bí a se lè rí éyóròkè (ba: ìyá) àti èyórodò (ba: Dépò), béè náa ni a lè rí ohùn ààrin tí ó lè (ba: àwo, òkan, ìrun, èye). Gbogbo èyí fihan pé a ní ohùn ààrin ní ìpìlè.