Akoyawo Litireso Yoruba

From Wikipedia

Akoyawo Litireso

T.M. Ilesanmi

Ilesanmi

Bode Agbaje

Gbenga Fagborun

Tund Akinyemi

Sola Falodun


Mákánjúolá Ilésanmí, Bòdé Agbájé, Gbenga Fágborún, Túndé Akínyenú àti Solá Fáodún (n.d), Àkóyawó Lítírésò Yorùbá. DALL, OAU, Ifè, Nigeria.

ÌFÁÀRÀ

Ìwé tó je mó àbùdá lítírésè Yorùbá sòwón. Sùgbón egbàágbèje ni ìwé lítírésò Yorùbá tó wà lórí àte. Bí a bá mo èka kòòkan tó je wá lógún dé àyè kan, tí a sì lè fenu yaran sóbè lórí àwon èka mìíran, a kò ì tíì lè so pàtó pé a mo oríkì àti orílè ohun tí à ń pè ní lítírésò Yorùbá gaan. Òpò àríyànjiyàn ló tilè ti wáyé lórí ohun tí àwon onímò lítírésò kà sí lítírésò àti lórí ìtumò tí won fún ewì. Ìsàré, àrángbó àti orin nínú èka ìmò lítírésò Yorùbá. Bí ìmò yí ti pèka tó ni ere lórí rè àti òpò àkoólè àwon òmòràn túnbò ń fé àgbéyèwè tuntun. Jákèjádò gbogbo àgbayé ni ìmò àti àsà àwon ènìyàn ń fi òye tuntun hanni lórí ohun tí a lè pè ní lítírésò. Pétiíbò ni lítírésò ní gbogbo ilè-kílè tí a bá wo èka lítírésò àtenudénu. Ní ilè Yorùbá pàápàá, lénu ìgbà tí a ní ìmò àkoólè tó farapé ti ilè òkèèrè, lítírésò wa ti dàgbà nínú àkoólè, béè sì nit i àtenudénu ń fojoojúmó gbéwù ìgbàlódé wò. Ó ti hàn gbangba lóde òní pé òpò ènìyàn ló ń fé èkún réré àlàyé lórí èka ìmò yí, lórí oríkì àti orílè rè pèlú. Ilésanmí ti la òpò tí a lè tó tí a bá fé mo àbùdá lítírésò. Ó se atótónu tó jinlè lórí oríkì àti orílè lítírésò ní ìlànà ìgbóròkalè láwùjo Yorùbá. Àlàyé rè tan ìmólè sí ohun tó ti farasin nípa làbùdá ítírésò tó ti bèrè láti inú èrò okàn, tó najú jáde nínú ohùn pípè, tó sì gbé agbádá àkoólè wò. Òpò òrò tó ta kókó díjú nípa lítírésò ni àlàyé yìí tit ú sílè fún ànfààní gbobgo àwon tó nífèé lítírésò Ohun pàtàkì mìíràn tí Ilésanmí tún se nip é ó sàlàyé bí àwùjo àti lítírésò ti se jé wolé-wòde. Bí-ìgbín-ń-fà, karawun-a-tè-lé-e ni òrò àwùjo àti lítírésò. Láìsí àní-àní, òfófó àwùjo ni lítírésò máa ń se; ó fi ìhùwàsí àwon ènìyàn àwùjo tí a ti sèdá lítírésò hàn. Ìmò àsà àwùjo máa ń ran ìtumò lítírésò lówó. Ipa tí ìrírí àti àyíkí apohùn àti ònkòwé máa ń kó nínú isé onà won náà hàn gbangba nínú isé Ilésanmí. Léhìn àlàyé lórí àbùdá lítírésò yìí ni isé Agbájé sèsè bèrè. Tirè dá lérí ìpilèsè lítírésò. Èyí ni akitiyan àwon apohùn kí ìlànà àkoólè tó wáyé. Agbájé fi yéni bí gbogbo lítírésò ti jé àtenudénu kí ìlànà mò-ónko-mò-ónkà tò wáyé. Ó sàlàyé iye ònà tí a fi ń gbé èrò okàn jáde: Lára won ni ìlànà àrángbó. Ìsàré àti orin (òrin mú ìlù àti ijó lówó). Agbájé kò sàìso bá lítírésò Yorùbá ti pín sí elékajèkan lórí èdè (èka èdè Yorùbá kòòkan) lórí ìlò, lórí èsìn àti lórí irúfé àwon ènìyàn tí a mò mó èka kòòkan náà. Ó ménu ba ìsèdá lítírésò àtenudénu, àrà tí àwon apohùn kòòkan ń dá, àwon òwòran àti olùgbó won àti àwon alájose nínú isé ohùn pípè. Gbogbo ohun tó rò mó lítírésò àtenudénu pò ju èyí tí a lè bá pàdé nínú lítírésò alákoólè. Ìdí nìyí tí Agbájé fi gbà pé ó ye kí èka lítírésò yí dá dúró bó ti wà láti ìbèrè pèpè. Àwon apohùn tuntun ti ń gbayé; òpò ohun tó ti farasin ló tún ń jáde sí ojútáyé. Lítírésò àtenudénu tó gbangba á sùn lóyé. Ipa àti ìwúlò ìmò èdá-èdè nínú àtúpalè lítírésò ni isé gbenga Fágborún dá lé lórí. Isé náà topa àsepò tó wà láàrin ìmò èdá-èdè àti èdè lítírésò. Bí àpere, inú lítírésò ni a ti máa ń rí àyípadà tó bá dá bá èdè kan. Ó wo ònà tí a le gbà mo èrò ònkòwé àti ti èdá-ìtàn nípase irú èdè tí wón ń lò. A rí i nínú isé náà pé èdè kan náà tí elédàá-èdè ń wò ni a fi ń sèdá lítírésò tí lámèétó ń topinpin lé lórí; ìbáà jé ewì tàbí òrò wuuru. Onkòwé yìí ònà tí a le gbà mú àwòmó síńtáàsì, ti fonólójì, fónétíìkì, mofólójì òun àwòmó sèmáńtíìkì lò nínú àtúpalè lítírésò kí òye ohun tí ònkòwé ń so tóó le ní ojútùú. Ó fi yé wa pé bí onílítírésò kan bá lo wúnrèn èdè kan láti dárà nínú isé rè, ara isé onímò èdá-èdè ni láti sàlàyé irú wúnrèn èdè tí òrò kàn. Ìgbà tí a fi sílébù dárà yàtò sí ìgbà tí a fi òrò tàbí ohùn dárà. Isé Fágborún fi hàn wí pé àjosepò wà láàrin onímò ísowólò-èdè àti onímò èdá-èdè. Bí onímò ìsowólò-èdè bá ń wo ìlò fónrán ìhun ewì kan nígbà mìíràn, wón le so pé akéwì lu òfin gírámà èdè. Ibi ni isé lìngísíkì ti bèrè láti le sàlàyé irú òfin tí akéwì lù. Ònà tí ìlùfin gbà bu ewà kún lítírésò kì í se ara isé ti elédàá-èdè bí kò se ti onímò ìsowólò-èdè láti rírú kì í dí àwon elédè lówó láti mo ohun tí akéwì ń so. Ìlò èdè lónà àrà lásán ni elédàá-èdè le kà á kún. Lénu kan, òfin tí lámèétó maa ń so pé akéwì lù kì í se òfin kan daindain tí onígíràmà le kà kún nínú ìhun gbólóhùn nítorí kò hàn sí àwon elédè bí àléébù. Bí ó ti wù kí ó rí, Gbenga Fágborún fi hàn nínú isé rè wí pé ó ye kí a fi ìmò èdá-èdè kún ti ìsowólò èdè ní ìpìlèkí isé lámèétó lítírésò tóó le kése járí; kí ó má dio pé se ni a ń penséke isé àtúpalè lítírésò. Ó sá ye kí a mò pé eni tí kò gbédè kan kò le lò ó láti fib u ewù kún ìso rárá, ańbòsìbòsí pé yóó lu òfin èdè. Níbi ti isé Fágborún parí sí ni Akínyemí ti bèrè isé tirè nípa ìlò èdè nínú lítírésò Yorùbá. Ònkòwé náà gbìyànjú láti sàlàyé ohun tó ye kí ó je lámèétó lógún nígbà tó bá ń sàyèwò ìsowólo-èdè ònkòwé tàbí apohùn Yorùbá kan. Akínyemí gbà wí pé ìmò èdá-èdè wúlò fún àtirína rí àrà inú ìsowólo-èdè ènìyàn, sùgbón ìwòn ni ó rò pé a lè daradé ìyapa èdè lítírésò sí ìlò èdè ojoojúmó nìkan mo láti mo ìsowólo-èdè. Irin isé ni ó ye kí ìmò èdá-èdè jé fún lámèétó, kì í se òdiwon ìsowólo-èdè. Èyí ló jé kí ònkòwé náà dábàá ìlò onà-èdè láti sòdiwon ìsowólo-èdè. Dípò kí lámèétó ó kàn tókà sí orísirísI onà-èdè inú isé kan lásán, ònkòwé yìí dábàá pé kí lámèétó ó yan èyí tó bá jé olúborí onà-èdè inú isé náà láàyò. Olúborí onà-èdè yìí ni Akínyemí dábàá pé kí lámèétó ó wo àrà ibè, isé tó ń se àti ewà inú rè. Akínyemí gbìyànjú nínú isé Lítírésò Àpilèko Yorùbá láti topa orírun èyà lítírésò àpilèko Yorùbá. Ó sàlàyé wí pé ìmò mò-ón-ko-mò-ón-kà ló jé kí àsà náà ó gbilè nílè Yorùbá, àti wí pé ojú ìpín lítírésò Géésì ni Yorùbá gùn lé láti pín èyà lítírésò àpilèko won sí méta. Sùgbón ònkòwé náà fi hàn gbangba wí é kò sí èyí tó jé àjòjì nílè Yorùbá nínú èyà lítírésò àpilèko won métèèta. Ó topa ewì àpilèko Yorùbá lo sínú orin àti ìsàré tó jé lítírésò àtenudénu. Nínú ohùn àwon ìbo àti ti egúngún alárìnjo ni Akínyemí topa eré-oníse lo, ó sì topa ìtàn àròso Yorùbá lo sínú àrángbó bíi àló àti ìtàn. Ìdàgbàsókè èyà lítírésò àpilèko Yorùbá métèèta àti ipò won lónìí nínú lítírésò Yorùbá àpilèko kò gbéhìn nínú isé yìí. Lákòótán, Akínyemí fi hàn níbí pé tètèpòpó lítírésò Yorùbá ti lómi ewì, eré-oníse àti ìtàn àròso lára télè, kíkosílè ni kò sí. Isé Fálódún ni a fi kádìí ìwé yìí. Kíkó ni mímò, òwe àjàpá. Lórí Ìkóni ní àpilèko Yorùbá ni isé tirè dé lé. Ìdánilójú wà pé kí àwon Gèésì tó wá sí ilè Yorùbá ni àwon èyà Yorùbá ti ń fi ìmò àpilèko bó omo won lábòóyó. Fálódún tóka sí ònà tí Yorùbá ń gbà kó àwon omo won, tàbí àwon omo èkósé ohùn pípè, ní bí a ti í pe ohùn kòòkan títí kan bí a ti í lu ìlù àti bí a ti í gbápá àtesè ijó. Bí àpilèko àtenudénu ti jé orísìírísìí, béè náà ni ìlàn èkó òkòòkan won yàtò sí ara won bó ti wù kí ìyàtò èkó náà ó kéré tó. Omo èkósé ohùn pípé gbódò ní etígbòó, ìfarabalè, làákàyè, àrántúnrán ohun tó ti gbó, èbùn ohùn pípè àti àwon èbùn mìíràn tó lè mú èkó ohùn pípè rorùn fún un láti kó. Ó tilè seé se ká saájò fún un láti rán an létí ohùn tó ti kó sórí télè nípa fífún un ní ìsòyè. Bí Fálódún ti ménuba èkósé, ló tún sàlàyé ìlànà ìkóséyege àti irúfé àwon tó máa ń kó ìpohùn kòòkan. Àmó sá o, ìkósé ohùn pípè lóde òní ti bèrè si í yàtò sí tòde àná. Ohun mìíràn tí Fálódún ménuba ni ìkósé lítírésò àkoólè. Ìlànà ìkóni ní èyí yàtò sí ti ohùn pípè. Ó ménuba bí a ti í kó èka lítírésò alákoólè kòòkan, ní ìgbésè ìmò ilé èkó kòòkan. Ó sì so ohun tó je olùkó àti akékòó lítírésò ìgbàlóde lógún. Òpò àwon nnkan tí àwon olùkó àti akékòó ń topinpin nínú lítírésò alákoólè, ìbáà se olórò geere, ewì, tàbí eré oníse, ló je mó àtúpalè isé ònkòwé kòòkan. Lára àtúpalè yí ni àsà tí isé ònkòwé náà rò mó; ìlò èdè rè; èkó tó ń fi ìwé rè kóni, ìgbékalè isé rè àti ìwúlò isé náà láàrin asùwàdà ènìyàn. A óò rí i pé èyí tó ń sowá kò soòni ni òrò ìkóni ní lítírésò àtenudénu àti lítírésò àkoólè. Sùgbón òkòòkan won ló ní ànfààní tirè. Láìsí àní-àní, àkójopò isé eni kòòkan àwon tó lówó nínú ìwé yìí ti fún wa ní ìmò tó gbòòrò tó sì sodò, lórí ohun tí a lè pè ní lítírésò. Tí a bá fi òye ohun tí a ménubà nínú ìwé yìí wo ohun tí ònkòwé kòòkan ti ń ko lórí lítírésò Yorùbá, a óò rí i pé a kò lè rìn nínú òkùnkùn mó tí a bá ń dègbé òru nínú lítírésò Yorùbá. Isé inú ìwé yìí dàbí àtùpa olóde fún gbogbo àwon onímò àti akékòó lítírésò Yorùbá lápapò.